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Mabibi na Mabwana. 

Habari ya Asubuhi! 

 

Kwanza kabisa napenda kuchukua nafasi hii kumshukuru Mwenyenzi 

Mungu kwa kutujalia kukutana kwa mara nyingine katika Mkutano huu wa 

mwaka wa Wahandisi, ikiwa ni pamoja na kuadhimisha kilele cha Sherehe za 

miaka hamsini tangu kuundwa kwa Bodi ya Usajili wa Wahandisi hapa nchini. 

Leo ni siku muhimu, sio kwa jumuiya yetu ya Wahandisi tu, bali pia kwa Taifa 

letu kwa ujumla, kwani ni dhahiri kuwa kila mtanzania anatambua na 

kuthamini mchango mkubwa unaotolewa na Wahandisi wa fani mbalimbali 

katika kuleta maendeleo ya nchi yetu. 

 

Hongereni sana Wizara na Bodi kwa kuandaa tukio hili, na hongereni sana 

Wahandisi wote kwa ushiriki wenu katika tukio hili muhimu, lakini muhimu 

zaidi Hongereni kwa mchango wenu mkubwa mnaoendelea kutoa katika ujenzi 

wa Taifa letu. 

 

Ndugu Wahandisi na Wageni Waalikwa, 

Nichukue fursa hii kipekee, kuwatambua na kuwakaribisha wageni wetu 

kutoka Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Afrika Kusini, Ethiopia, Misri, 

Nigeria, Ghana, Norway na Jamhuri ya Korea. Kuja kwenu kwa wingi ni furaha 

kwetu kwani inadhihirisha mnavyoshirikiana na Wahandisi wenzenu wa hapa 

Tanzania.  

Nawahakikishia kuwa nchi yetu Tanzania ni nchi yenye sifa ya amani na 

utulivu, na popote mtakapokwenda mtapokelewa kwa ukarimu na furaha na 

wananchi wetu. Hivyo basi, pamoja na shughuli iliyowaleta Tanzania ya 

kushiriki katika Mkutano wa Mwaka wa Wahandisi na kuadhimisha miaka 
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hamsini tangu kuanzishwa kwa Bodi ya Usajili wa Wahandisi, nawashauri pia 

baada ya ratiba hii mtafute muda wa kutembelea sehemu mbalimbali za 

Tanzania ili muone vivutio vingi vya Utalii vilivyopo nchini kwetu, vikiwemo 

baadhi ambavyo ni nadra kuviona mahali pengine popote duniani. Karibuni 

sana, na kwa muda wote mtakaokuwa hapa nchini mjisikie mko nyumbani. 

 

Ndugu Wahandisi na Wageni Waalikwa, 

Naipongeza sana Bodi ya Usajili wa Wahandisi kwa kutimiza miaka 

hamsini tangu kuundwa kwake. Kwa binadamu mwenye mwenendo mzuri 

anapofikisha umri wa miaka hamsini anaonekana mbele ya jamii kuwa ni mtu 

aliyekomaa kiakili, mwenye busara na uzoefu mkubwa wa mambo mbalimbali, 

na ni wa kutegemewa katika kutoa ushauri kwa wanaouhitaji. Vivyo hivyo, Bodi 

ya Usajili wa Wahandisi pamoja na Jumuiya ya Wahandisi Tanzania, kwa 

ujumla katika kipindi hiki cha miaka hii hamsini mmekomaa, mmeimarika na 

mnaendelea kuwa tegemeo kubwa kwa maendeleo ya Taifa letu. Hivyo Jumuiya 

ya Wahandisi wote wa Tanzania, pamoja na Bodi ya Usajili wa Wahandisi, 

mnastahili kusherehekea siku hii muhimu mkiwa kifua mbele na kujivunia 

mafanikio makubwa mliyoyapata katika kipindi cha miaka hamsini iliyopita. 

Hongereni sana. 

Nafahamu kuwa sherehe hizi zilizinduliwa tangu mwezi Mei mwaka huu, 

kufuatia uzinduzi huo, na Bodi imefanya makongamano mbalimbali katika 

kanda zake zote zilizopo Tanzania Bara kwa lengo la kuwawezesha wahandisi 

wengi zaidi waliopo katika sehemu mbalimbali za nchi kupata fursa ya kushiriki 

katika maadhimisho haya.  

Aidha, nafahamu kuwa katika Makongamano hayo, Wahandisi walipata 

fursa ya kutembelea baadhi ya miradi mikubwa inayotekelezwa na Serikali.  
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Naipongeza sana Bodi kwa kuandaa utaratibu huo mzuri, kwani kwa kupitia 

makongamano hayo, mmewawezesha wadau wengi kufahamu zaidi kazi kubwa 

inayofanywa na Serikali yao ya kujenga miundombinu wezeshi ya kiuchumi kila 

mahali katika nchi yetu. Aidha, wadau wamejionea wenyewe michango 

mbalimbali inayotolewa na ninyi Wahandisi katika kutekeleza kazi hizo ambazo 

zinaliletea Taifa letu maendeleo. 

 

Ndugu Wahandisi na Wageni Waalikwa, 

Uhandisi ni maendeleo na maendeleo ni uhandisi. Hakuna jinsi ambavyo 

Taifa lolote linaweza kutekeleza mipango yake ya maendeleo bila ushiriki wa 

Wahandisi. Moja ya kitu kinachotofautisha nchi zinazoendelea na zilizoendelea 

ni idadi ya wahandisi waliopo katika nchi hizo. Wakoloni (Wajerumani na 

Waingereza) waliujua ukweli huu ndio maana katika kipindi chote cha zaidi ya 

miaka 70 ya utawala wao, hawakusomesha na kuandaa Wahandisi wazawa. 

Walichojitahidi kufanya katika miaka yao michache ya mwisho kabla ya nchi 

yetu kupata uhuru ni kusomesha mafundi sanifu wachache. Jambo hilo 

lilifanyika kwa makusudi ili kuifanya nchi yetu na nchi nyingine za Afrika 

kuendelea kubaki nyuma kimaendeleo na kuendelea kuwategemea wao.  

Mathalan, wakati tunapata Uhuru, mwaka 1961, kulikuwa na wahandisi wawili 

(2) tu nchini ambao wala hawakusomeshwa na wakoloni. Lakini katika kipindi 

cha miaka 56 tangu baada ya nchi yetu kupata uhuru hadi sasa, Tanzania 

imeweza kusomesha Wahandisi zaidi ya 22,226. Hii ni kutokana na sera na 

mipango sahihi ya Serikali ambayo inatambua umuhimu wa Wahandisi katika 

maendeleo ya nchi yetu. Pamoja na jitihada hizo za kusomesha Wahandisi, ili 

kuweka usimamizi mzuri wa taaluma ya Uhandisi hapa nchini, Serikali ya 

awamu ya kwanza chini ya uongozi wa Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere ilipitisha Sheria Na. 49 ya mwaka 1968 iliyounda Bodi ya 
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Usajili wa Wahandisi kwa mara ya kwanza, ambacho ni chombo cha kusimamia 

na kuratibu shughuli zote za kihandisi nchini. Hatua hii ilichukuliwa kutokana 

na umuhimu wa Uhandisi katika shughuli mbalimbali za maendeleo ya nchi 

yetu. 

 

Ndugu Wahandisi na Wageni Waalikwa, 

Mada kuu mliyoichagua kwa ajili ya majadiliano yenu ya kitaaluma 

inayosema “Miaka Hamsini ya Michango ya Wahandisi Katika Maendeleo ya 

Taifa letu: Mafanikio, Changamoto na Malengo ya Baadaye” ni mada stahiki 

kabisa kwani mada hiyo imekuja wakati sahihi tunapotekeleza Sera ya Uchumi 

wa Viwanda pamoja na ujenzi/utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo 

kama vile Reli ya “Standard Gauge”; mradi wa kuzalisha umeme katika bonde la 

Mto Rufiji, Bomba la Mafuta kutoka Hoima, nchini Uganda hadi Chongoleani, 

Tanga na kadhalika. Ni dhahiri kuwa baadhi yenu ninyi Wahandisi wa 

Kitanzania tayari mnashiriki ama mchango wenu utahitajika katika kutekeleza 

miradi hii mikubwa siku zijazo.  

Aidha, kama ambavyo Mheshimiwa Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano na Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa Wahandisi wamebainisha 

kwenye hotuba zao, katika kipindi cha uhai wa Bodi hii, tumeshuhudia 

ongezeko kubwa la miundombinu mbalimbali, ikiwemo mtandao mkubwa wa 

barabara, majengo ya kisasa, viwanda, miundombinu ya umeme, madaraja, 

viwanja vya ndege, miundombinu ya reli, bandari, miundombinu ya maji, 

miundombinu ya TEHAMA n.k. Katika miradi yote hii, wahandisi mmetoa 

mchango mkubwa sana katika kufanikisha ujenzi wa miundombinu hiyo. 

Mashahidi wakubwa wa maendeleo haya ni Wananchi, hasa wale ambao 

umri wao ni mkubwa kwani wanakumbuka jinsi hali ya miundombinu ya usafiri 

na usafirishaji ilivyokuwa duni hapa nchini miaka ya nyuma, maana ilikuwa 
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vigumu sana kusafiri kwenda kwenye baadhi ya mikoa kama vile Tabora, Lindi, 

Mtwara, Kigoma, Kagera, Rukwa na mikoa mingine. Wakati huo, takriban miaka 

80 iliyopita, barabara kuu ya lami ilikuwa moja tu ya kutoka Dar es Salaam hadi 

Morogoro, madaraja mengi yalikuwa ya miti na mbao, barabara nyingi zilikuwa 

zinapitika kwa kipindi kifupi na kufungwa kipindi kirefu cha mwaka wakati wa 

msimu wa mvua, meli kubwa na ndege kubwa zilikuwa haziji nchini n.k.  

Hali hii sasa imebadilika kabisa kwani leo hii unaweza kuendesha gari 

ndogo kutoka Kaskazini mwa Tanzania hadi Kusini bila kukwama popote. Haya 

ni maendeleo makubwa, na ninafarijika kusema kwamba katika miaka 50 ya 

uwepo wa Bodi hii, Wahandisi wa Tanzania kwa ujumla mmetekeleza 

majukumu yenu vizuri, licha ya changamoto mbalimbali za hapa na pale. Ni 

matumaini yangu kuwa kazi hiyo nzuri itaendelezwa ili katika miaka mingine 50 

ijayo mafanikio yetu yawe makubwa zaidi. 

 

Ndugu Wahandisi na Wageni Waalikwa, 

Kama mnavyofahamu jitihada za kukuza uchumi wa nchi yetu 

zinaongozwa na Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 (Tanzania Development Vision 

2025) ambayo inalenga kupunguza umaskini wa kipato na kuifanya Tanzania 

kuwa nchi ya kipato cha kati (middle income economy) ifikapo mwaka 2025.  Ili 

kuongeza kasi ya kufikia lengo hilo, Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa 

na Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, imelenga kujenga uchumi wa viwanda kwa 

kuhamasisha uendelezaji wa viwanda vilivyokuwepo na kuanzisha viwanda 

vipya. Viwanda hivi vimekusudiwa kuleta maendeleo ya watu yaliyo jumuishi 

na endelevu, kwa kuwapatia fursa za ajira zitakazokuza kipato chao. Vilevile, 

viwanda hivyo vinakusudiwa kutumia rasilimali na malighafi zilizopo nchini, na 

hivyo kuchangia katika kukuza Pato la Taifa. Ni matarajio ya Serikali kuwa, 
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pamoja na kutoa fursa nyingi za ajira, viwanda vitakuwa chachu ya maendeleo 

kwa kuzalisha bidhaa bora kwa ajili ya masoko ya ndani na nje. 

Mafanikio ya utekelezaji wa azma ya kujenga uchumi wa viwanda 

yameanza kuonekana kwani tangu Serikali ya Awamu ya Tano iingie 

madarakani, viwanda vipya zaidi ya 3,504 vimeanzishwa.  Ili kuhakikisha kuwa 

maendeleo ya viwanda na uchumi vinakuwa endelevu, utekelezaji wa miradi hii 

ya viwanda unaenda sambamba na upanuzi zaidi wa miundombinu mingine 

muhimu.  

Aidha, ili malengo ya nchi yetu yatimie, ni muhimu pia kuhakikisha kuwa 

nchi inakuwa na Rasilimaliwatu ya kutosha inayohitajika, na yenye viwango 

vya ujuzi vinavyokubalika kimataifa, hususan wahandisi wenye weledi kwa ajili 

ya kukidhi mahitaji ya sasa na ya baadaye ya viwanda na miundombinu yake. 

Ni dhahiri kuwa, ujenzi wa viwanda na miundombinu mingine muhimu 

utafanikiwa iwapo utaenda sambamba na utayarishaji wa rasilimaliwatu 

wanaohitajika kwa ajili ya kutekeleza shughuli za uzalishaji viwandani kama 

wahandisi, mafundi stadi na mafundi sanifu. 

 

Ndugu Wahandisi na Wageni Waalikwa, 

Najua ipo changamoto ya Wahandisi na Wataalam wengine wa kutoka nje 

kufanya kazi nyingi za Kihandisi nchini. Sote tunafahamu kuwa hakuna nchi 

ambayo itaendelezwa na wataalam wa kutoka nje.  Hivyo, ni muhimu 

tukahakikisha kuwa Wahandisi wa kigeni wanatumika pale tu wanapohitajika, 

na hasa katika kujenga uwezo wa wataalam wetu wa ndani. Hivyo, ni muhimu 

Bodi ya Usajili wa Wahandisi mnao wajibu wa kuhakikisha kuwa, sheria 

iliyounda Bodi hii inatekelezwa kikamilifu kuhusiana na ajira za wahandisi 

wageni. 
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Vilevile, nafahamu kuwa ipo changamoto ya Wahandisi Wahitimu 

(Graduate Engineers) kutopata fursa za kutosha za kufanya mazoezi kwa vitendo 

mara baada ya kuhitimu ili wafikie ngazi ya kuwa Wahandisi Wataalam 

(Professional Engineers).  Ninayo taarifa kuwa baadhi ya waajiri hutaka tu kuajiri 

wahandisi waliokwishaendelezwa kivitendo na kufikia kiwango cha 

kutambulika kuwa Wahandisi wataalam. Tabia hii imesababisha Wizara ya 

Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano kutwishwa mzigo wa kugharamia mafunzo 

kwa vitendo ya wahandisi wahitimu. Kwa kuwa uwezo wa Wizara ni mdogo, 

Wahandisi Wahitimu wengi wanakosa nafasi ya kupata mafunzo. Niwaase 

waajiri wote wa wahandisi kuhakikisha wanaweka utaratibu wa kuajiri 

Wahandisi wahitimu na kuwajengea uwezo wakiwa kazini. Ieleweke kuwa 

hawa ndio nguvukazi yetu tunayoitegemea siku zijazo, hivyo kama makampuni 

ya hapa nchini hayatawajengea uwezo, ni nani atafanya hivyo? 

 Mheshimiwa Waziri, ni vizuri Wizara yako ikaweka utaratibu madhubuti 

utakaotumiwa na Taasisi zote zinazotekeleza miradi mikubwa ya kihandisi 

kuhakikisha kuwa zinatoa nafasi kwa wahandisi wanaojifunza kupata uzoefu. 

Jambo hili litasaidia katika kuhakikisha kuwa nchi yetu inajijengea uwezo wa 

kuwa na wataalam wake wenye ujuzi wa kutosha siku zote. Upo umuhimu pia 

kwa Wizara na Bodi kuanzisha mfuko mahsusi kwa ajili ya mafunzo kwa 

vitendo kwa Wahandisi Wahitimu. Kwa mfano, mnaweza kuweka utaratibu 

ambao waajiri wa Wahandisi watachangia mfuko huo. Fikirieni pia vyanzo 

vingine vya mapato kwa ajili ya mfuko huo. 

 

Ndugu Wahandisi na Wageni Waalikwa, 

Hatuna budi kufahamu kuwa, hivi sasa na huko tuendako michango ya 

wahandisi itahitajika zaidi kuliko miaka 50 iliyopita.  Kama nilivyotangulia 
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kusema, katika miaka miwili na nusu tu iliyopita, viwanda vipya zaidi ya 3,504 

vya ukubwa tofauti vipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Aidha, 

wawekezaji wengi zaidi wanaendelea kujitokeza kwa nia ya kuwekeza katika 

sekta ya viwanda hapa nchini. Uzalishaji viwandani utaendelea kuongezeka 

kutokana na kukua kwa soko kufuatia makubaliano na mikakati mbalimbali ya 

Kikanda ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), na Nchi za 

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC). Uwekezaji wote huu kwa 

vyovyote vile, utahitaji huduma za kihandisi kwa kiwango kikubwa. 

 

Ndugu Wahandisi na Wageni Waalikwa,  

Kama nilivyosema awali, Serikali ya Awamu ya Tano inaendelea 

kutekeleza miradi mikubwa ya kujenga mazingira wezeshi ili kuhakikisha kuwa 

viwanda vilivyopo na vitakavyojengwa havikwami kutokana na matatizo ya 

upatikanaji wa mali ghafi, nishati, usafiri usio wa uhakika au ukosefu wa maji.  

Serikali imeweka mkazo katika baadhi ya miradi mikubwa na ya kimkakati 

ambayo imeanza na inaendelea kutekelezwa. Miradi hiyo inahusisha: 

(i) Ujenzi wa reli ya kisasa (Standard Gauge Railway) na ukarabati 

wa reli zilizopo; 

(ii) Undelezaji wa mtandao mkubwa wa barabara za lami; 

(iii) Upanuzi wa bandari; 

(iv) Uendelezaji wa mradi wa kufua umeme katika Mto Rufiji eneo 

la (Stiegler’s Gorge) pamoja na miradi ya umeme Vijijini; 

(v) Ujenzi na upanuzi wa viwanja vya ndege; 

(vi) Uboreshaji wa usafiri katika maziwa; 

(vii) Upatikanaji wa maji ya kutosha mijini na vijijini; 

(viii) Ujenzi na ukarabati wa vyuo vikuu, shule za sekondari, shule 

za msingi, na shule za awali; na  
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(ix) Hospitali za rufaa na vituo vya afya n.k. 

 
Hivyo, ni muhimu Wahandisi wazawa mjipange kimkakati ili kushiriki 

ipasavyo katika fursa hizi na nyingine zitakazojitokeza, ikiwa ni pamoja na 

kushiriki kama wawekezaji katika Sekta ya Viwanda. Serikali ingependa kuona 

hilo linafanyika kwa kiwango kikubwa na Serikali itatoa ushirikiano wa kutosha 

katika kulifanikisha. 

 

Ndugu Wahandisi na Wageni Waalikwa, 

Napenda nimalizie hotuba yangu kwa kuwakumbusha baadhi ya mambo 

katika utekelezaji wa majukumu yenu. Uhandisi ni taaluma na ina miiko yake. 

Kwenda kinyume na miiko hiyo ni kuchafua sifa nzuri ya wahandisi na 

kuwafanya wananchi na Serikali kukosa imani kwenu kutokana na miradi 

kutekelezwa kwa kiwango duni na kisicholingana na thamani ya fedha 

iliyotumika (Value for Money).  

 

Serikali ya Awamu ya Tano ina imani kubwa nanyi na inawategemea 

sana. Hivyo, nawaasa nyote kuwa macho na kudhibiti vitendo vinavyoweza 

kuchafua sifa nzuri ya taaluma ya Uhandisi.  Baadhi ya vitendo hivyo ni rushwa, 

kufanya kazi chini ya kiwango, uzembe katika usimamiaji wa miradi, miradi 

mingi kutokukamilika kwa wakati na mingine kutokukamilika kabisa na 

gharama kubwa zinazotozwa na wahandisi na wakandarasi.  Vitendo hivi 

vinaligharimu Taifa fedha nyingi na kurudisha nyuma maendeleo, kwani wakati 

mwingine Serikali hulazimika kurudia kutekeleza miradi ile ile baada ya muda 

mfupi badala ya kutumia fedha hizo kuendeleza miradi mingine mipya.  Bodi ya 

Usajili wa Wahandisi pamoja na Bodi nyingine zinazohusika mnao wajibu, 

kwa mujibu wa sheria zilizoanzisha Bodi zenu, kudhibiti vitendo hivi 
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visitokee miongoni mwa Wahandisi ama makampuni ya Kihandisi, na pale 

vinapotokea basi mchukue hatua kali dhidi ya wahusika. Tekelezeni wajibu 

wetu wa kusimamia kikamilifu taalum ya Kihandisi bila kusita wala kulindana.  

 

Ndugu Viongozi, Wahandisi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana,  

Sherehe ya kutimiza miaka hamsini ni sherehe kubwa kwa taasisi yoyote, 

hivyo nami nimefarijika sana kuja kushiriki nanyi katika sherehe hii na kutoa 

mchango wangu katika mada inayoongoza sherehe hizi, na kusherekea pamoja 

nanyi japo kwa muda mfupi. 

Kwa mara nyingine nwapongeza sana wote mlioshiriki katika kufanikisha 

tukio hili la kihistoria. 

Baada ya kusema hayo, ninayo furaha kutamka kuwa Sherehe ya 

Kutimiza Miaka Hamsini ya Kuundwa kwa Bodi ya Usajili wa Wahandisi 

(ERB)na Mkutano wa 16 wa Mwaka wa Wahandisi umefunguliwa rasmi. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza 


